Thuốc Efferalgan luôn là một trong những lựa chọn đầu tiên cho liều thuốc hạ sốt ở người lớn, nhưng để dùng với trẻ em thì liều lượng như nào không phải ai cũng nắm rõ

Efferalgan là thuốc gì?

Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol, được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt. v.v… Thuốc có tác dụng giảm đau với người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng ở người bị viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ).

Các dạng liều lượng Efferalgan

  • Efferalgan viên sủi 500 mg;
  • Efferalgan siro 30 mg/ml;
  • Efferalgan dạng bột với hàm lượng 80mg, 150 mg và 250mg.

Liều dùng thuốc Efferalgan cho trẻ em

  1. Liều dùng Efferalgan 500 (viên sủi 500 mg):

Công dụng

Thuốc Efferalgan 500mg được dùng điều trị trong trường hợp bị đau mức độ vừa và nhẹ như nhức cơ, xương, cảm cúm, đau đầu đau bụng kinh…

Liều lượng và cách sử dụng

Các bác sĩ khuyến cáo không được sử dụng thuốc giảm đau Efferalgan 500mg liên tục trong 5 ngày ở trẻ em trừ trường hợp có sự chỉ định của bác sĩ. Trong trường hợp đau kéo dài bệnh nhân nên đi khám bởi đây có thể là nguyên nhân của một bệnh lý cần phải chuẩn đoán và điều trị có giám sát.

Không được sử dụng thuốc Efferalgan 500mg cho trẻ sốt cao trên 39,5 độ C, kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát bởi đây có thể là dấu hiệu của một bệnh lý kéo dài và cần có sự chỉ định của bác sĩ.

– Trẻ em độ tuổi 2 đến 7 tuổi: Uống nửa viên/lần, nhắc lại sau 6 giờ và không quá 4 lần/ngày. Mỗi lần nửa viên.

– Trẻ em độ tuổi 7 đến 10 tuổi: Uống nửa viên/lần, nhắc lại sau 4 giờ và không quá 4 viên/ngày.

– Trẻ em độ tuổi 10 đến 13 tuổi: Uống 1 viên/lần, nhắc lại sau 6 giờ và không quá 4 viên trong 1 ngày.

– Trẻ em trên 15 tuổi: Uống 1 viên/lần và nhắc lại sau 4 giờ, ngày không quá 6 viên/ngày.

Trong quá uống thuốc điều trị cần phải có khoảng cách đều giữa mỗi lần dùng thuốc. Trường hợp bệnh nhân suy thận nặng thì khoảng cách giữa mỗi lần sử dụng thuốc tăng lên tối thiểu là 8 giờ.

Những trường hợp không được dùng thuốc Efferalgan 500mg

– Bệnh nhân bị nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.

– Bệnh nhân quá mẫn với paracetamol.

– Bệnh nhân thiếu glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

2. Liều dùng Efferalgan siro 30 mg/ml:

Công dụng

Chống dị ứng, Có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Không ảnh hưởng xấu đến quá trình chuyển hóa nước và điện giải (giữ natri và nước), và niêm mạc đường tiêu hóa do không ảnh hướng đến sự tổng hợp prostaglandin trong các mô ngoại biên

Liều lượng và cách sử dụng Efferalgan siro 30 mg/ml

– Đối với trẻ từ 4-16kg: 

      Đổ siro đến vạch đo muỗng tương ứng với trọng lượng cơ thể của trẻ, hoặc lên đến mốc gần nhất với giá trị trượng lương cơ thể của trẻ. Ví dụ, nếu trọng lượng cơ thể của trẻ 4-5kg muỗng đầy đến vạch tương với 4kg. Nếu cần thiết, nên dùng thuốc sau 4-6 giờ

– Đối với trẻ từ 16-32kg: 

       Đổ siro đến vạch đo muỗng tương ứng với 19kg, và sau đố lập lại để có đủ lượng siro phù hợp với cân nặng của trẻ. Ví dụ, nếu trọng lượng cơ thể của trẻ 18-19kg, đổ muỗng đầy đến vạch, tương ứng với 10kg, sau đó lại đổ đầy lên vạch muỗng 8kg. Nếu cần thiết nên dùng thuốc sau 4-6 giờ

Nếu chức năng suy thận bị suy giảm (độ lọc cầu thận ít hơn 10ml/phút, khoảng thời gian giữa các liều ít nhất 8 giờ.

Thuốc có thể cho trẻ dùng theo cả hai cách là không pha loãng, hoặc sau khi pha loãng (nước, sữa hoặc nước trái cây)

Những trường hợp không được dùng thuốc Efferalgan siro 30 mg/ml

– Suy gan nặng

– Rối loạn chức năng thận nghiêm trọng

– Bệnh về máu

– Thiếu glucose-6-phosphate dehydrogenase

– Trẻ em dưới 1 tháng tuổi

– Mẫn cảm với các thành phần  thuốc

3.Liều dùng Efferalgan dạng bột đóng gói  80mg, 150 mg và 250mg:

Efferalgan giảm đau hạ sốt dạng gói có 3 hàm lượng Paracetamol khác nhau: 80mg, 150 mg, 250 mg 

Công dụng

Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan dạng gói được chỉ định điều trị triệu chứng các cơn đau vừa và nhẹ, các trạng thái sốt như đau đầu, đau răng, cúm, nhức mỏi cơ

Liều lượng và cách sử dụng

Đổ gói thuốc vào trong cốc sau đó thêm chút đồ uống như nước, sữa, nước hoa quả…Hòa tan hoàn toàn và uống ngay lập tức:

– Loại thuốc Thuốc giảm đau hạ số Efferalgan 80mg dạng gói được dùng cho trẻ em cân nặng từ 5-16kg

– Loại thuốc Thuốc giảm đau hạ số Efferalgan 150mg dạng gói được dùng cho trẻ em cân nặng từ 8-30kg

– Loại thuốc Thuốc giảm đau hạ số Efferalgan 250mg dạng gói được dùng cho trẻ em cân nặng từ 13-50kg

Mỗi lần dùng thuốc cách nhau 4-6 giờ, không dùng quá 3 gói/ngày, không được dùng quá 5 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Những trường hợp chống không được dùng thuốc Efferalgan 80mg, 150mg, 250mg

– Mẫn cảm với thành phần thuốc và suy tế bào gan

– Người bị thiếu máu nhiều lần, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người thiếu hụt men G6PD

Nên làm gì khi dùng quá liều?

Phải gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất nếu bạn nghĩ rằng mình đã sử dụng thuốc quá liều.

Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều paracetamol bao gồm ăn mất ngon, buồn nôn, nôn mửa, đau dạ dày, đổ mồ hôi, nhầm lẫn hoặc yếu. Với các triệu chứng sau có thể bao gồm đau vùng thượng vị, nước tiểu sẫm màu, vàng da hoặc mắt trắng.

Việc sử dụng thuốc tại nhà có thể giúp bạn tiết kiệm thời gian đến gặp bác sĩ, nhưng cũng có những lưu ý bạn cần nắm rõ. Hãy sử dụng đúng cách để bảo vệ sức khỏe cho mình cũng như cho cả gia đình bạn nhé!