Decolgen là một trong những loại thuốc rất thường dùng trong điều trị bệnh. Tuy nhiên, để sử dụng một cách an toàn và hiệu quả thì cần phải biết rõ về loại thuốc này. Bài viết sau sẽ cung cấp những thông tin cần thiết về Decolgen cho bạn. 

Decolgen là thuốc gì?

Decolgen là loại thuốc phối hợp 3 hoạt chất như sau:

  • Paracetamol (Acetaminophen): đây là loại thuốc hạ sốt, giảm đau không gây nghiện. Cơ chế tác dụng là giảm đau và hạ sốt do làm giảm sự tổng hợp Prostaglandine bằng cách ức chế hệ thống men Cyclooxygenase nên làm tăng ngưỡng chịu đau và làm giảm các triệu chứng khó chịu khác. 
  • Phenylephrine hydrochloride: có tác động lên niêm mạc mũi đang bị sung huyết, phù nề, giúp làm co niêm mạc mũi và giảm sung huyết mũi nên giúp người bệnh giảm triệu chứng nghẹt mũi. 
  • Chlorpheniramine maleate: đây là loại thuốc kháng histamin H1 có tác dụng chống dị ứng, đặc biệt có hiệu quả trên đường hô hấp làm giảm hắt hơi, chảy nước mũi, giảm bài tiết chất nhầy đường hô hấp trên.

Do đó, Decolgen là một loại thuốc có các tác dụng chính là giảm đau, hạ sốt, chống sung huyết và chống dị ứng.

Trên thị trường hiện nay có các chế phẩm Decolgen thường được sử dụng như sau:

Chế phẩm Decolgen dạng viên nén, có tên thương mại đầy đủ là Decolgen Forte, gồm các thành phần:      

  • Paracetamol 500 mg
  • Phenylephrine hydrochloride 10 mg
  • Chlorpheniramine maleate 2 mg

Chế phẩm Decolgen siro, gồm các thành phần:

  • Paracetamol 100 mg/5 ml
  • Phenylephrin hydrochloride 2,5 mg/5 ml
  • Chlorpheniramin maleat 0,33 mg/5 ml

Mỗi chai Decolgen siro thường có thể tích 30, 60 hoặc 120 ml, dạng siro thường dùng cho trẻ nhỏ vì có độ ngọt nên dễ uống. 

Chỉ định sử dụng Decolgen là gì?

Decolgen được sử dụng cụ thể trong các trường hợp sau: 

  • Bệnh lý cảm cúm. 
  • Các bệnh lý ở mũi họng như: viêm mũi dị ứng, viêm xoang, viêm họng, viêm thanh quản …
  • Cải thiện các triệu chứng như sốt, ớn lạnh, ho, hắt hơi, sổ mũi, nghẹt mũi, sung huyết mũi do dị ứng thời tiết …
  • Giảm đau trong các trường hợp: đau đầu, đau tai, đau răng, đau bụng kinh, đau khớp…

Cách sử dụng Decolgen

Bạn nên sử dụng Decolgen theo sự hướng dẫn của nhân viên y tế. Bạn có thể tham khảo liều cụ thể như sau:

Đối với chế phẩm Decolgen dạng viên nén

Người lớn: dùng 1 đến 2 viên/lần, 3 đến 4 lần/ngày

Trẻ em: 

  • Từ 2 đến 6 tuổi: 1/2 viên/lần, 3 đến 4 lần/ngày. 
  • Từ 7 đến 12 tuổi: 1/2 đến 1 viên/lần, 3 đến 4 lần/ngày. 
  • Trên 12 tuổi: sử dụng như người lớn. 

Đối với chế phẩm Decolgen dạng siro

Người lớn: dùng 2 muỗng canh (30 ml), 3 đến 4 lần/ngày.

Trẻ em: 

  • Trẻ dưới 2 tuổi: 1/2 đến 1 muỗng cà phê (2,5 đến 5 ml), 3 đến 4 lần/ngày. Tuy nhiên, cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.
  • Từ 2 đến 6 tuổi: 1 đến 2 muỗng cà phê (5 đến 10 ml), 3 đến 4 lần/ngày.
  • Từ 7 đến 12 tuổi: 1 muỗng canh (15 ml), 3 đến 4 lần/ngày. 
  • Trên 12 tuổi: sử dụng như người lớn. 

Chống chỉ định của Decolgen

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc như Paracetamol, Phenylephrine Hydrochloride, Chlorpheniramine Maleate. 
  • Nghiện rượu.
  • Suy gan, suy thận nặng. 
  • Tăng huyết áp nặng
  • Thiểu năng động mạch vành nặng
  • Đợt cấp của hen phế quản
  • Bệnh lý tuyến giáp. 
  • Thận trọng khi sử dụng Decolgen ở người đái tháo đường, bệnh tim thiếu máu cục bộ, cường giáp, phì đại tiền liệt tuyến, tắc ruột, tăng nhãn áp (glaucoma), phải vận hành máy móc hay lái xe. 

Tác dụng phụ của Decolgen là gì?

Giống như hầu hết các loại thuốc khác, Decolgen cũng có các tác dụng phụ, đặc biệt là khi sử dụng quá nhiều hoặc sử dụng chung với các nhóm thuốc khác. Các tác dụng phụ của Decolgen phải kể đến như sau:

  • Tác dụng phụ về thần kinh: co giật, đau đầu, bồn chồn, lo âu, ngủ gà, khó ngủ, choáng váng, cơn hưng phấn, ảo giác, hoang tưởng …
  • Tác dụng phụ về tim mạch: tăng huyết áp, đau trước ngực, tăng huyết áp, loạn nhịp tim, nhịp tim chậm, co mạch ngoại vi … 
  • Tác dụng phụ về tiêu hoá: kích thích dạ dày, buồn nôn, nôn, chán ăn …
  • Tác dụng phụ về huyết học: thiếu máu, giảm bạch cầu trung tính …
  • Tác dụng phụ về da: ban đỏ, mày đay, hội chứng Steven – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)…
  • Tác dụng phụ trên gan: tăng men gan, viêm gan cấp, suy gan …
  • Tác dụng phụ trên thận: suy thận.

Những lưu ý khi sử dụng Decolgen

Uống Decolgen liều cao kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc chống đông như coumarin, dẫn chất indandion …

Không uống rượu trong thời gian sử dụng Decolgen vì có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan và gây buồn ngủ nặng nề hơn.

Do Decolgen có chứa paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa paracetamol như Panadol, Efferalgan, Tiffy, Pamin… vì có khả năng quá liều paracetamol gây ngộ độc.

Ngoài ra, Decolgen có thể tương tác với một số loại thuốc làm thay đổi tác dụng của Decolgen hoặc thuốc khác. Bạn cần tham khảo ý kiến của bác sĩ nếu sử dụng Decolgen chung với thuốc khác. Một số thuốc nên tránh sử dụng chung với Decolgen do có thể tương tác với Decolgen bao gồm:

  • Acebutolol
  • Atropine
  • Bromocriptine
  • Debrisoquine
  • Doxepin
  • Ephedrine
  • Furazolidone
  • Guanethidine
  • Thuốc chống loạn thần

Trong thời kỳ mang thai và cho con bú: việc sử dụng Decolgen trong thời kỳ này vẫn chưa được chứng minh là an toàn. Nên tránh sử dụng Decolgen trong giai đoạn cuối của thai kỳ hoặc đang chuyển dạ vì có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng như thiếu oxy và làm chậm nhịp tim cho thai nhi do giảm tưới máu tử cung và tăng co bóp tử cung. Decolgen có khả năng đi vào sữa mẹ vì thế không nên sử dụng trong giai đoạn cho con bú vì có thể gây độc cho trẻ khi bú sữa mẹ. 

(Theo Pharmacity & Tablewise)